Bán trả góp, cho thuê

Thuốc cảm cúm

Thứ sáu, 07/01/2011 - 11:57

AMEFLU

THÔNG TIN CHI TIẾT SẢN PHẨM
Thành phần: Mỗi viên chứa
- Paracetamol.........500mg
- Pseudoephedrin hydroclorid ........ 30 mg
- Chlopheniramin maleat ........4mg
- Cafein................ 30 mg
- Tá dược (Lactose, Pregelatinised starch, Povidon,
Aerosil, Magnesi stearat, Eudragit L100, Talc, Titan dioxyd, Polyethylen glycol 6000, màu Quinolin) vừa đủ .....1 viên
Tác dụng dược lý:
- Paracetamol có tác dụng giảm đau và hạ sốt do làm giảm sự tổng hợp Prostaglandine bằng cách ức chế hệ thống men cyclooxygenase.
- Pseudoephedrin hydrochlorid có tác dụng giống giao cảm gián tiếp và trực tiếp, và là một chất làm giảm sung huyết hữu hiệu ở đường hô hấp trên. Pseudoephedrin yếu hơn so với ephedrin về tác dụng làm nhịp tim nhanh, tăng huyết áp tâm thu cũng như gây kích thích hệ thần kinh trung ương.
- Chlorpheniramin maleat có tác dụng kháng Histamin do ức chế lên thụ thể H1 nhờ đó làm giảm sự tiết nước mũi và chất nhờn ở đường hô hấp trên và có thể gây buồn ngủ nhẹ.
- Cafein: Là một Methylxanthin, có tác dụng ức chế men phosphodiesterase và có tác dụng đối kháng ở trung tâm thụ thể Adenosine. Có tác dụng kích thích hệ thần kinh trung ương và có thể tạo ra trạng thái khó ngủ và gia tăng các hoạt động tinh thần. Nó có tác dụng giãn phế quản nhưng yếu hơn Theophyllin, nhưng có thể kích thích trung tâm hô hấp, gia tăng nhịp và độ sâu của nhịp thở. Đường uống, cafein thường được sử dụng kết hợp với các hoạt chất có tác dụng giảm đau (Aspirin, paracetamol...).
Chỉ định:
Các triệu chứng bệnh cảm cúm: sốt, nhức đầu, sổ mũi, nghẹt mũi.
Chống chỉ định:
- Người bị mẫn cảm với các thành phần của thuốc.
- Trẻ em dưới 12 tuổi.
- Phụ nữ mang thai.
- Người lái tàu xe và đang vận hành máy móc.
- Bệnh nhân đang dùng thuốc IMAO, thuốc chống trầm cảm 03 vòng.
- Bệnh nhân bị các bệnh: huyết áp cao, bệnh tim mạch trầm trọng, bệnh tiểu đường, glaucom, bệnh ở tuyến tiền liệt.
Liều lượng và cách dùng:
- Người lớn: Mỗi lần uống 1 viên, ngày 2-3 lần.
- Trẻ em trên 12 tuổi: Mỗi lần 1 viên, ngày 1-2 lần.
Thận trọng:
Cần thận trọng khi sử dụng đối với các trường hợp:
- Bệnh nhân bị nghiện rượu.
- Bệnh nhân bị bệnh gan, thận.
- Thuốc có thể gây buồn ngủ nên thận trọng với những người đang vận hành tàu xe, máy móc.
Tác dụng ngoại ý:
- Có thể xảy ra các tác dụng phụ ở mức độ nhẹ và thoảng qua như: nôn mửa, tăng huyết áp, táo bón, ngứa và lạnh ngoài da, tăng nhịp tim.
Tương tác thuốc:
Không nên phối hợp với các thuốc nhóm IMAO, nhóm chống trầm cảm 03 vòng.
Thận trọng khi phối hợp với:
- Cholestyramine (hạ cholesterol máu).
- Metoclopramide, Domperidone (thuốc điều trị nôn mửa).
- Thuốc chống đông máu (Warfarin).
- Thuốc điều trị bệnh cao huyết áp (Methyl dopa).
Khuyến cáo:
- Không dùng thuốc quá hạn ghi trên hộp, hoặc khi có nghi ngờ về chất lượng của thuốc như: viên bị ướt, bị biến màu.
- Hãy báo ngay cho thầy thuốc tác dụng không mong muốn mà bạn gặp phải khi dùng thuốc.
Trình bày và bảo quản:
- Thuốc ép trong vỉ 10 viên, hộp 2 vỉ có kèm theo tờ hướng dẫn sử dụng.
- Để thuốc nơi khô, thoáng, tránh ánh sáng.


Ý kiến của bạn
Tắt Telex Vni
captcha ChangeImage

Các tin mới

Các tin đã đăng

CHÀO MỪNG QUÝ ĐỘC GIẢ ĐÃ ĐẾN VỚI THUOCMOI.COM.VN
Website là nơi trao đổi ý kiến và phổ biến tin tức tài liệu y dược.
Những thông tin trên website chỉ mang tính chất tham khảo, Không tự ý áp dung.
BẠN CÓ SỨC KHỎE THÌ CÓ TỚI 1 000 ĐIỀU ƯỚC.
BẠN KHÔNG CÓ SỨC KHỎE THÌ CHỈ CÓ MỘT ĐIỀU ƯỚC DUY NHẤT LÀ SỨC KHỎE


Hân hạnh đồng hành cùng dược sĩ Thuốc mới !
Mọi thư từ ý kiến đóng góp xin gửi về Email : thuocmoi.com.vn@gmail.com

LIÊN HỆ QUẢNG CÁO: Quý khách vui lòng gửi qua email: duongthelam@gmail.com

Chuyển sang sử dụng phiên bản cho mobile

Chịu trách nhiệm chính:
Dược sĩ: Nguyễn Văn Khanh
Cố vấn chương trình:
Bác sĩ: Nguyễn Thị Lan
Bác sĩ: Nguyễn Văn Dũng

Dược sĩ: Ngô Văn Đức

Dược sĩ: Đào Trường Linh